Mẫu giấy ủy quyền cho người thân dẫn trẻ em đi máy bay

Mẫu giấy ủy quyền cho người thân dẫn trẻ em đi máy bay như thế nào? Hướng dẫn thủ tục uỷ quyền dẫn trẻ em đi máy bay trong và ngoài nước.

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư!

Tôi dự định sẽ đi du lịch ở thành phố HCM nhưng bố mẹ cháu không biết viết giấy ủy quyền dẫn cháu mình mới 10 tuổi đi máy bay như thế nào?

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty chúng tôi. Với thắc mắc của bạn, Công ty chúng tôi xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

Căn cứ pháp lý:

– Thông tư 81/2014/TT-BGTVT quy định về việc vận chuyển hành không và hoạt động hàng không chung.

Nội dung tư vấn:

Hiện nay việc di chuyển trong và ngoài nước bằng máy bay được rất nhiều người dân lựa chọn do nhiều lý do khác nhau như: dịch vụ tốt, không bị say xe, thời gian di chuyển nhanh hơn, rất ít khi xảy ra tai nạn. Đồng thời hiện nay có nhiều hãng hàng không có các gói dịch vụ bay tốt và chi phí phù hợp không quá đắt đỏ. Tuy nhiên đối với thủ tục khi di chuyển bằng máy bay sẽ có những quy định khắt khe để đảm bảo an ninh, an toàn chuyến bay trong đó có quy định về giấy tờ tùy thân của hành khách.

Thứ nhất, các giấy tờ cần có khi bay

Theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 9 Thông tư 81/2014/TT-BGTVT trẻ em được xác định là một trong những hành khách đặc biệt của việc vận chuyển hàng không.

Đối với những trẻ em dưới 12 tuổi sẽ đều bị các hãng hàng không từ chối vận chuyển nếu chỉ di chuyển một mình. Trẻ em dưới 12 tuổi chỉ có thể đi máy bay khi đi cùng với bố, mẹ hoặc người thân. Tuy nhiên, để trẻ có thể đi cùng người thân là người lớn, (trên 18 tuổi) thì cần những giấy tờ gì sau đây:

– Đối với trẻ em dưới 01 tuổi: Giấy chứng sinh hoặc Giấy Khai sinh.

– Đối với trẻ từ 01 tuổi trở lên: Giấy Khai sinh bản gốc hoặc bản sao trích lục.

Riêng đối với trẻ dưới 12 tuổi đi máy bay cùng người thân mà không phải bố, mẹ thì bắt buộc phải có giấy ủy quyền của bố hoặc mẹ cho người thân/người giám hộ đi cùng trẻ.

Thứ hai, mẫu giấy ủy quyền

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc Lập – Tự Do – Hạnh Phúc

GIẤY ỦY QUYỀN

(Về việc người thân dẫn trẻ dưới 12 tuổi đi máy bay)

Kính gửi : UBND xã/phường/thị trấn (1) …………..

Tôi tên là (2): ………., Sinh ngày: ……………

Chứng minh nhân dân/Thẻ căn cước công dân/Hộ chiếu số: ………, cấp ngày ……./…../…, nơi cấp: ………

Nơi ở hiện tại:………

Là cha/mẹ của cháu (3)…….., sinh ngày: …../……./…

Nay tôi viết giấy ủy quyền này đồng ý cho

Ông/Bà (4): …….., Sinh ngày:……./……/…

Nơi ở hiện tại: ………………..

Chứng minh nhân dân/Thẻ căn cước công dân/Hộ chiếu số: ………, cấp ngày ……/……/…., nơi cấp ……

Là (5)…..của cháu ……. thay tôi đưa bé đi du lịch ở ……… đi trên chuyến bay từ Hà Nội đi thành phố Hồ Chí Minh số hiệu: ……, của hãng hàng không: …….ngày đi ……/…../…… giờ bay:…..giờ…..phút.

Và từ thành phố Hồ Chí Minh về Hà Nội trên chuyến bay số hiệu: ……., của hãng hàng không: ……..ngày về ……/…../… giờ bay:…..giờ…..phút.

Thời hạn ủy quyền: Từ ngày làm giấy này được Ủy ban nhân dân xã/phường/thị trấn xác nhận cho đến khi kết thúc chuyến du lịch quay trở về Hà Nội.

Các vấn đề phát sinh liên quan đến cháu trong quá trình ủy quyền sẽ do người được ủy quyền tự định đoạt, quyết định dựa trên cơ sở đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của cháu.

Tôi xin cam đoan không khiếu nại, khiếu kiện gì về nội dung trên.

….., ngày … tháng …. năm …..

Xác nhận của UBND xã/phường/thị trấn…….                  Người Ủy Quyền   

Hướng dẫn điền thông tin:

– (1): Ghi tên UBND xã/phường/thị trấn nơi cha, mẹ của trẻ đang cư trú, sinh sống.

– (2): Thông tin của cha, mẹ cháu là người ủy quyền.

– (3): Thông tin về nhân thân của cháu.

– (4): Điền thông tin của người được ủy quyền.

– (5): Ghi rõ mối quan hệ giữa người được ủy quyền với cháu bé, ví dụ ông, bà, cô, gì, chú, bác, anh, chị,…

Thứ ba, quyền lợi của trẻ em khi tham gia di chuyển bằng đường hàng không

–  Miễn phí cước vận chuyển công cụ hỗ trợ.

– Được đảm bảo các quyền lợi như đối với hành khách thông thường.

– Được bố trí nhân viên chăm sóc, nhân viên hỗ trợ; được tổ chức và triển khai các loại hình dịch vụ hỗ trợ trong suốt quá trình vận chuyển.

– Hãng hàng không quy định cụ thể loại dịch vụ hỗ trợ bắt buộc cho từng đối tượng hành khách đặc biệt.

– Thời gian mà hành khách phải báo trước để được cung cấp dịch vụ hỗ trợ sẽ được quy định cụ thể trong Điều lệ vận chuyển và được niêm yết tại các đại lý bán vé máy bay trên toàn quốc. 

Thứ tư, quy định cụ thể của một số hãng hàng không tại Việt Nam

  • Hãng hàng không quốc gia Vietnam Airlines:

– Đối với trẻ em dưới 02 tuổi:

+ Xác định tuổi của trẻ tính đến ngày khởi hành. Trẻ em dưới 02 tuổi là trẻ chưa đến ngày sinh nhật lần thứ hai thì lượt bay đầu tiên của trẻ sẽ được tính giá vé là 10% so với giá vé chặng bay của người lớn.

+ Yêu cầu đối với trẻ em dưới 02 tuổi khi di chuyển bằng đường hàng không thì bắt buộc phải đi cùng người lớn trên 18 tuổi. Đối với người lớn đi cùng trẻ em thì phải di chuyển trên cùng một chuyến bay và cùng hạng vé.

+ Nên đặt thêm chỗ cho trẻ em dưới 02 tuổi:

Mặc dù trẻ em dưới 02 tuổi đi máy bay không chiếm chỗ ngồi và không bắt buộc phải mua ghế ngồi nhưng bởi vì số lượng trẻ em dưới 2 tuổi cho phép trên mỗi chuyến bay là không quá 16 trẻ. Do đó nếu như chuyến bay đã đủ số lượng nêu trên thì hệ thống sẽ yêu cầu chuyển sang chuyến bay khác thay thế, vì vậy để đảm bảo không phải chuyển chuyến bay, giờ bay theo lịch trình mà mình đã lựa chọn thì bạn nên đặt luôn một vé.

+ Đối với dịch vụ nôi trên máy bay sẽ được cung cấp miễn phí cho trẻ em dưới 02 tuổi hoặc cho trẻ em có cân nặng dưới 11kg. Hành khách cần đặt trước tối thiểu 24h so với giờ khởi hành vì số lượng nôi chỉ có hạn.

– Đối với trẻ em từ 02 đến dưới 12 tuổi:

+ Trẻ dưới 12 tuổi là trẻ chưa đến ngày sinh nhật lần thứ 12 của mình cho đến ngày khởi hành chuyến bay.

+ Giá vé của trẻ em dưới 12 tuổi của lượt bay đầu tiên sẽ được tính bằng 75% của giá vé người lớn trên cùng một chặng bay đó.

Khi trẻ em trên 02 tuổi đến dưới 12 tuổi di chuyển bằng đường hàng không phải có người lớn trên 18 tuổi đi kèm với trẻ. Trong trường hợp đặc biệt không có người lớn đi kèm thì phải đăng ký trước dịch vụ cho trẻ em đi một mình hoặc dịch vụ tiếp viên hàng không đi kèm.

  • Hãng hàng không Vietjet Air:

– Đối với trẻ em dưới 02 tuổi:

+ Trẻ em từ 03 tháng tuổi trở lên: khi di chuyển bằng máy bay phải có người đi cùng. Người đi cùng là người từ đủ 18 tuổi trở lên và có khả năng chăm sóc cho trẻ trong suốt chặng bay.

+ Mức phí di chuyển là 180.000 đồng cho trẻ em dưới 02 tuổi.

+ Vietjet Air từ chối vận chuyển các hành khách được xác định là dưới 14 ngày tuổi.

+ Đối với trẻ em dưới 02 tuổi đi máy bay sẽ không áp dụng tiêu chuẩn hành lý vì không chiếm chỗ trên chuyến bay.

– Đối với trẻ em dưới 03 tuổi khi đi máy bay thì yêu cầu đi cùng cha, mẹ cùng đi. Nếu không có cha, mẹ thì người được ủy quyền được cơ quan thẩm quyền có chứng thực văn bản ủy quyền.

Dịch vụ nôi trên chuyến bay chỉ áp dụng cho các hành trình quốc tế mà không áp dụng cho các chặng bay nội địa trong nước.

– Đối với trẻ em trên 02 tuổi đến dưới 12 tuổi:

+ Cách xác định độ tuổi của trẻ: tuổi của trẻ em từ 02 tuổi đến dưới 12 tuổi được xác định là trẻ đã trải qua sinh nhật lần thứ hai nhưng chưa đến ngày sinh nhật lần thứ 12 của mình tính đến ngày khởi hành của chặng bay.

+ Giá vé: đối với trẻ em trên 02 tuổi đến dưới 12 tuổi giá vé sẽ được tính bằng giá vé của người lớn những sẽ được trừ một khoản nhỏ phí sân bay.

+ Quy định về người đi kèm: Trẻ em ở độ tuổi này khi bay phải có người lớn trên 18 tuổi đi kèm, hãng này không chấp nhận vận chuyển khi trẻ em đi máy bay một mình.

+ Đối với hành lý xách tay và việc đăng ký hành lý ký gửi sẽ được áp dụng như quy định đối với người lớn cho đối tượng là trẻ em từ 02 tuổi đến dưới 12 tuổi đi máy bay.

  •  Hãng hàng không Jetstar:

Các quy định khi di chuyển bằng máy bay của hành khách dưới 12 tuổi của hãng hàng không Jetstar gần như tương tự như các quy định của hãng hàng không Vietjet Air, cụ thể như sau:

– Đối với trẻ em dưới 02 tuổi:

+ Trẻ em từ 03 tháng tuổi trở lên: khi di chuyển bằng máy bay phải có người đi cùng. Người đi cùng là người từ đủ 18 tuổi trở lên và có khả năng chăm sóc cho trẻ trong suốt chặng bay.

+ Mức phí di chuyển là 200.000 đồng cho chặng bay dài và 150.000 đồng cho chặng bay ngắn đối với trẻ em dưới 02 tuổi.

+ Hãng hàng không Jetstar không vận chuyển các hành khách được xác định là dưới 14 ngày tuổi.

+ Đối với trẻ em dưới 02 tuổi đi máy bay sẽ không áp dụng tiêu chuẩn hành lý vì không chiếm chỗ trên chuyến bay.

– Đối với trẻ em dưới 03 tuổi khi đi máy bay thì yêu cầu đi cùng cha, mẹ cùng đi. Nếu không có cha, mẹ thì người được ủy quyền được cơ quan thẩm quyền có chứng thực văn bản ủy quyền.

Dịch vụ nôi trên chuyến bay chỉ áp dụng cho các hành trình quốc tế mà không áp dụng cho các chặng bay nội địa trong nước.

– Đối với trẻ em trên 02 tuổi đến dưới 12 tuổi:

+ Cách xác định độ tuổi của trẻ: tuổi của trẻ em từ 02 tuổi đến dưới 12 tuổi được xác định là trẻ đã trải qua sinh nhật lần thứ hai nhưng chưa đến ngày sinh nhật lần thứ 12 của mình tính đến ngày khởi hành của chặng bay.

+ Giá vé: đối với trẻ em trên 02 tuổi đến dưới 12 tuổi giá vé sẽ được tính bằng giá vé của người lớn những sẽ được trừ một khoản nhỏ phí sân bay.

+ Quy định về người đi kèm: Trẻ em ở độ tuổi này khi bay phải có người trên 15 tuổi đi kèm, hãng này cũng không chấp nhận vận chuyển khi trẻ em đi máy bay một mình.

+ Đối với hành lý xách tay và việc đăng ký hành lý ký gửi sẽ được áp dụng như quy định đối với người lớn cho đối tượng là trẻ em từ 02 tuổi đến dưới 12 tuổi đi máy bay

Leave Comments

0903509989
0903509989